வாழ்க்கை

சபரிமலையின் 18 படிகளிலும் உறைந்திருக்கும் தெய்வங்கள் எவை?

சபரிமலை, டிசம்.15- சபரிமலைக்கு பக்தர்கள் பல்வேறு திசைகளிலும் இருந்து வந்த வண்ணம் இருக்கும் இந்தத் தருணத்தில், சபரிமலை படிப் பூஜைகளின் சிறப்பு என்ன? என்று தெரிந்து வைத்திருப்பது மிக முக்கியமானது அல்லவா..!

இந்த 18 படிகளும் 18 தெய்வங்களுக்கு உரியவை. இந்த 18 படிகளையும் பூக்களாலும் தீபங்களாலும் அலங்கரித்து அவற்றுக்குக் கீழே 18 ஆம் படியேறும் இடத்தில் பிரதான தந்திரி 18 வெள்ளிக் கலசங்களை வைத்துப் படி பூஜைகள் செய்வார்.

ஒவ்வொரு படியிலும், படிப் பூஜை மற்றும் மூர்த்தி பூஜையும் நடைபெறும். பின்னர் 18 படிகளிலும் கலசப் பூஜைகள் நடத்தப்படும். தேஙகாயை இரண்டாக உடைத்து, அதன் மூடியில் நெய்விளக்கு ஏற்றி தீபராதனை செய்வார்கள். 18 படிகளும் வெள்ளி மற்றும் வெண்கல விளக்குகளால் அலங்கரிக்கப்பட்டு நைவேத்தியம் நடந்த பிறகு பிரசன்னப் பூஜை செய்யப்படும்.

தொடர்ந்து கற்பூர ஜோதியேற்றி தீபாராதனைகள் காட்டப்பட்டு பிரதான தந்திரியும் மேல்சாந்தியும் சில குறிப்பிட்ட பக்தர்களும் படியேறிச் செல்வார்கள். பிறகு சந்நிதானத்தில் ஐயப்பனுக்கு அரவணைப்பாயாசம் நைவேத்தியம் செய்து தீபம் காண்பிப்பார்கள்.

சபரிமலையின் 18 படிகளிலும் உறைந்திருக்கும் தெய்வங்கள் யாவை என்பதை இங்கு காண்போம்:

1) ஆம் படி -சூரியன்

2) ஆம் படி -சிவன்

3) ஆம் படி -சந்திரன்

4) ஆம் படி -பராசக்தி

5) ஆம் படி -செவ்வாய்

6) ஆம் படி -முருகன்

7) ஆம் படி -புதன்

8) ஆம் படி -விஷ்ணு

9) ஆம் படி -குரு

10) ஆம் படி -பிரம்மா

11) ஆம் படி -சுக்கிரன்

12) ஆம் படி -லட்சுமி

13) ஆம் படி -சனீஸ்வரன்

14) ஆம் படி -எமன்

15) ஆம் படி -ராகு 

16) ஆம் படி -சரஸ்வதி

17) ஆம் படி -கேது

18) ஆம் படி -விநாயகர்

-இதில் முக்கியமாக கவனிக்கத்தக்க அம்சம் ஒன்று உண்டு. அதாவது ஒற்றைப் படை வரிசை வரும் போதெல்லாம் அங்கே நவக்கிரகங்கள் இடம் பெற்றிருக்கும். அதேவேளையில் இரட்டைப் படை வரிசை வரும் போதெல்லாம் குடும்ப தெய்வங்கள் இடம்பெற்றிருக்கும் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.

Show More

Related Articles

error: Content is protected !!

Adblock Detected

Please consider supporting us by disabling your ad blocker